Na yeye atakaye na ayatwae maji ya uzima bule au Halafu tumemaliza kozi yote ya nyayo za Kristo ambayo ni kozi, naweza kusema nimeipenda sana kwa upande wangu. Inapitia vipengele mbalimbali vya maisha na imegusa yaani, maisha ya kila siku. Kwa hiyo ni kozi ambayo pia tunaweza kuitumia au kui uh, fahamu hata katika maisha yetu ya kila siku. Uh, uh, kwa hiyo o saidi tunachotaka kusoma ni Kristo na madeni, lakini madeni tunayafahamu. Na kawaida, deni ukiwa na deni uh, kuna deni mbali mbalimbali, wanasema hadi ni deni wa Wana yani kuna deni mbali mbali, kuna deni ya dhambi lakini, tunazungumza hasa hasa kuhusu deni au madeni ya pesa ya kiuchumi zaidi ambacho tunataka kuzungumzia <coughs> hapo uh, nafikiri ni mstari ambao tayari tumewahi kuyaona katika masomo ambayo tulikuwa nayo, lakini tulisome tena hapo Warumi 7 hadi 8 inasema, wapeni wote haki zao, mtu wa kodi kodi, mtu wa ushuru ushuru, astahilie hofu hofu, astahilie heshima, heshima. Msiwe na, msiwiwe na mtu chochote isikukuwa kupendana, kwa maana ampendaye mwenzake ameitimiza sheria. Kwa hiyo hapa neno la Mungu inatufundisha kuhusu vile kudaiwa: msiwiwe, msiwiwiwe na mtu mwingine, msiwiwiwe na mtu chochote isipokuwa kupendana. Sasa basi kama ni hivyo, tunalifanyeje? Kama tuna changamoto za kimaisha halafu tunataka kopa hela, nataka kuanza biashara fulani, labda kukopa pia. Kuna hali mbali mbali ambazo inaweza ikapelekea kwamba unaweza ukaingia kwenye madeni. Inasema hapa katika kitabu chetu. Kuna watu ambao wanasema mkristo hatakiwi kukopa fedha kamwe, lakini pia kuna wakristo wanaishi kwa madeni. Je, tujuaje mungu anachosema kuhusu madeni? Nafikiri tukisoma katika Biblia tunaweza kujifunza, na hapa ni moja ambayo tulisoma sasa hivi. Nafikiri tunakusema kwamba hapo tusidaiwi, yaani kwamba mtu asiseme kwamba huyo ana nida au, au hajalipa kitu fulani. Unaweza ukakopa hela, una makubaliano ya kwamba nitalipa siku fulani, katika hali kama hiyo haleti haleti shida sana uh, kama uta- utalipa kwa wakati, nafikiri bado unaweza ukaishi kulingana na mstari huu, kwa sababu ile siku ambayo umeahidi au siku ile ambayo umefanya makubaliano bado haijafika. Hiyo, kwa maana hiyo bado unaweza ukahesabika kwamba hakuna mtu anaye anaye kudai, kusema kwamba hajanilipa. Hapana, bado uko huru, kwa sababu umekopa, sawa, lakini unatembea na makubaliano kwamba inakuruhusu, kuruhusu, nafikiri kwa kuru kutumia mstari huu hatuwezi kusema kwamba tusikope hela, kitu kingine kwa yani, kamwe. Badala yake nafikiri inaruhusu, lakini katika kufanya hivyo tukumbuke na tuwe na uh, tahadhari. Kwa sababu gani? Kuna hatari kwenye kukopa, kuna mambo mbalimbali ambayo yanaweza yakafanyika na ambayo yanaweza yakaja yanakuja kutesa katika maisha yako. Kwa hiyo kuna vipengele kama vitatu hapo ambavyo mwandishi ameongezesha. Ya, ya kwanza anasema kama unadaiwa lipa, kama unadaiwa lipa. Yani maana kama kama nilivyosema tayari, unaweza kwamba mtu fulani amekuwa zima kitu fulani, lakini kwa vile makubaliano bado hayajafika kwamba tarehe fulani bado hajakudai hajakusema, kwamba huja nilipa lakini itakuja siku, labda kama siku ya leo ndio natakiwa ulipe, kama hujalipa basi. Kwa hiyo natakiwa sisi watu wa Mungu tuwe waaminifu katika kulipa deni zetu. Amina. Yani, hatuwezi kuanza kusema kwamba huyu ni tajiri, kwa hiyo mimi maskini Uh, basi nisimrejeshe nisim pesa zake. Kama watu ambao tuna mcha Mungu, lazima tunadaiwa daima, tuna tunafanya juchi, tunafanya vyovyote vile ili tuweze kufanya nini? Kurejesha pesa zile. Kwa hiyo hii ni ya kwanza, na nafikiri tuwe makini sana kabla hatujaingia kwenye mikopo. Babu, mikoko, una, una kwa sababu unapoingia kwenye mikopo kuna kuna hatari kwamba, itukuje hiyo siku ambayo unadaiwa na pesa huna. Kwa hiyo tuwe makini sana, ndiyo maana tunasoma kipengele cha pili. Inasema kipengele cha pili kinasema, kama umekopa wajibika, yaani <coughs> utambue kwamba nilichofanya nimeingia kwenye Uh, makubaliano fulani nimeingia kwenye hali fulani na nimekubali kuingia, basi wajibika. Uh, tunaona kwamba katika waraka wa pili wa Wafalme sita moja hadi saba pale hatutaisoma kwa ajili ya muda, tunajua habari zile kwamba kuna mtumishi pale alikuwa anakata miti na lile shoka limeingia kwenye maji, si ndiyo? na alikuwa ni shoka ambalo ameliazima, na huyu bwana hakusema, ah, basi ilikuwa sio langu na bahati mbaya imepotea, basi nani huyu bwana tukuwalea atalia tu. Hakusema hivyo, bali ali- aliwajibika, alianza kulia, alianza kuhangaika, si ndipo? Na Mungu alimsaidia kwamba kile chuma kimeelea, uh, uh, ya maji, si ndio? Kwa hiyo aliweza kurejesha mtu kitu chake. Hata na mimi naweza kuzungumza, sio pesa tu ambazo labda tukiazima tukiazima kitu jembe, tukiazima kitu chochote kile tuwajibike. Tunapokirejesha kile kitu kisiwe kwamba kimeharibika, au kisiwe kwamba tumekipoteza. Na pia nimeona baadhi, wakati mwingine mtu anazima kitu halafu harejeshi mpaka huyu mwenyewe anakumkumbusha eh. kitu cha, yani vipi, hujamaliza? Sio mzuri ujimali. Ume, ume azima kitu basi, uhajibike, unafahamu una kwamba hicho sio changu, kituzi vizuri unakitumia kwa muda uliokubaliana, narejesha, usimsumbue yule ambaye alikopesha, usim Usimsumbue kwamba huyu aliyekuwa zima hitu kitu kwamba lazima akutafute, lazima akusumbue. Hapana, uwajibike mwenyewe. Hasa mimi nimewahi kumwazima uh, mtu uh, nina mifano miwili. Mfano mmoja nilimwazima mtu baskeli na alimia baskeli, alikuja nayo, nafikiri amechelewa kurejesha lakini angalau ameirejesha lakini mm. Aliporudi alisema, ah, unajua nimeingia kwenye changamoto uh, tulikuwa na bora bora, sijui nini. Alielezea kwamba alipata kama ajali fulani hivi. Ilikuwa spoki moja ilikuwa imeharibika pamoja na brake naye, kwa hiyo mm. Nani alifanya matengenezo, ilibidi mimi kwamba bado nilikuwa na nataka kuitumia baiskeli lakini nimerejeshwa katika hali mbaya. Mm -hmm. Kwa huyo alikuwa alichokifanya sio kizuri kizuri. Kuna mtu mwingine uh, aliazima bero. Nafikiri uh, nafahamu hiki ndo mzungu leo bila ya ku kama chole mm -hmm. au nini toro mm -hmm. Toroli. Mm -hmm. Ali aliazima na aliporejesha tairi ya ile, ina tairi moja ya mbele pale ilikuwa imeharibika, sijui ilikuwaje, lakini huyo aliporejesha, alikuja nayo tairi mpya, alikuwa nayo tairi mpya, na tulisaidiana kubadilisha ile tairi. Kwa huyo alikuwa mwaminifu, alitumia alipokuwa akitumia, kimeharibika ni kitu ambacho kinaweza kufanyika, lakini yeye aliwajibika, alinunua tari mwenyewe alikuja nayo tuli- tuliirekebisha. Kwa hiyo ilikuwa kuna mifano hii miwili ambayo nilikuwa nayo katika maisha yangu, kwamba tunapochukua mikopo, tunapowazima kitu tuwajibiki, tusi- tusimfanye yule ambaye alitusaidia kutoka pesa au kuwazima kitu, tusimfanye kwamba awe na majuto. Amina, okay. Basi tuwajibike katika hicho katika kitu. Halafu pointi ya tatu au kumea cha tatu ambacho kipo hapo, inasema ukikopa fedha unakuwa mtumwa wa kopeshae. Nafikiri imeandikwa hapa vitabu vyetu, inasema naye akopae ni mtumwa kwa kopeshae ke, ni mtume wake akumchaye uh, mka ishirini na mbili saba. Na hii ni jambo ambalo ni kweli nalo, Mungu unatufundisha hilo kwa bila shaka ni kweli, lakini hata ukilinganisha uki linga, uh, na maisha yetu ambayo tumezoea, tunaiona kwamba ndicho yani kitu ambacho kipo. Uh, tunasikia wakati mwingine hakuna msaada usio na malengo kwamba unajua hasa katika nchi hizi za Afrika. Uh, kuna nchi za nje ambao zimekuwa kupesha dani zilio. Kwa hiyo kama nchi yetu ina- inachukua hela nyingi za nje, tunaanza kujiuliza hawa ambao wanatupa hela wanataka nini? bila shaka sisi tunakuwa kwa namna fulani au nyingine tunaanza kuwa ni nani watumwa <tumwa> wa <Wow>. hawa <tumwa> kwa hiyo uh, ni jambo ambalo linafanyika, hata nafikiri uh, kuna nchi ya uh, Sri Lanka ambao waliingia katika matatizo ya kiuchumi, mpaka walikubali kwamba bandari yao kwamba iweze ku uh, yani ili- waliachie mamlaka yao ya serikali kwamba iende Ie kwa muda kwa nchi ya nje, kwa sababu wa ya pesa zile walizochukua walishindwa kulipa, walibidi bandari yao inamilikiwa na wengine, sasa kampuni nyingine ya nje. Kwa hiyo ni mambo kama hayo tunayoona. Ni kweli hata na sisi wa Kristo ndio mara tuwe makini sana tunapofikiria jambo la kuchukua mkopo, kwamba je, niko tayari kuwa mtumwa wa huyo? Je, niko tayari kuwa mtumwa mimi? Ndio maana nafikiri kwa sehemu kubwa ya maisha na kadri inavyowezekana tujaribu kukabila ya kuchukua mikopo um, kwa sababu tukiingia kwenye mikopo, kuna kuna hatari fulani uh, ndio maana vtufunishi kwamba tukiwa na mavazi tukiwa na na chakula tukiwa na vitu hivyo tu zike, si ndivyo yani? Au kwa msamu mwingine sema jikune jipatapo, si ndivyo yani? Kwamba usilazimishe maisha ambayo sio. Nafikiri hata sisi sote tumeshuhudia na hali hii hipo, kwamba kuna vijana wengine ambao wanataka kuonyesha hali ambao sio hali yao kwenye WhatsApp status wapi, wanaweza wakapost siku hiyo wako na gari, yaani kumbe wameazima, kumbe wako na gari ya mtu, lakini wanataka waonekane kwamba wameendesha gari siku hiyo, na gari siku hiyo. Tusio watu ambao tunajaribu kuishi maisha ambayo sio sio uwezo wetu, tuki, tukianza kutamani, yaani kwamba fulani ana simkubwa fulani ana nani, halafu unaangalia pesa huna. Usianze kukopa hela kwa ajili ya mambo kama hayo. Nafikiri kukopa hela ni kama ina- inakuwa ni kama ni lazima, kama labda kuna hali fulani, labda unaumwa au sijui mambo yamekuwa mabaya, hujauweza kukwepa unaweza ukafanya, au kama biashara unaona kabisa kwamba kulingana na mtaji wangu, kulingana na vitu ninavyofanya, nina uhakika kwamba hata vitu visivyoenda vizuri nauza tu vitu hivi, tunarejesha, kwamba una uhakika fulani kwamba hicho kitu hakiwezi kunitega. Lakini kwa watu kopa hela kwa ajili ya kuishi maisha ya kifahari fulani na kuishi maisha ambayo ya utajiri tusifanye. mm -hmm. Tutaingia kwenye mitego, tulikuwa ni mtumwa wa kopeshata. Uh, kuna kipengele cha nne inasema, usiweke rehani au kudhamini mkopo. Uh, na kuna mstari hapa katika Mithali, ni hapa kwenye vitabu vyetu Sarisawaia anasema usiwe mmoja wao wawekawehai au waliodhamini kwa deni la wa. Asante. Na hii pia tunatapa kuzingatia, sio wewe unaekopa, lakini una- upaswe kukubali kuwa dhamini kwa ajili ya mtu mwingine Uh, kwa mkopo wake inaweza ikarudi kwako na ikawa tatizo. Najua katika mradi wetu wa salt, sijui maeneo mengine, lakini kuna baadhi ya changamoto ambazo zilikuwepo huku Zanzibar, kwamba kuna mtu ambaye anakubali jina lake lisomwe, li kwamba huyu ndiye anayekopa, lakini kumbe sie aliyekopa. Hii ni hatari, na halafu mwisho wa siku mkopo haujarejeshwa. mm -hmm. na mwanawtu mtazamia si, so wewe ndio uliyekopa? Hapana, mimi sijakopa, yani aliyekopa ni fulani. mm -hmm. kwa nini basi umekubali kwamba wewe uandikwe? Unaona? mm -hmm. Tusikubali no, ha, hali kama hiyo kwamba wewe uandikwe kama wewe ndiye, mm -hmm. ambaye, ambaye ataisimamia kama kuja tena yani ni nafikiri ni jambo simple tu ambayo inatakiwa tuelewe, kwamba tuwe makini katika mambo hayo. Kwa hiyo nafikiri tukisoma hapa katika maelezo, ana mifano mbalimbali katika maisha yake, anasema ushauri wangu kwako ni kwamba epuka madeni. Yaani nafikiri tunawaona wengi kama benki au ambao wanakopesha hela mara nyingi hawafanyi kwamba wanataka wewe unifaike wanaangalia wao wenyewe wa wanifaike sindiyo ndio maana anatoa mfano hapa kwenye ukurasa wa sabini na moja anasema kwa mfano hivi karibuni ndugu aniambia kufuga minyoo kwa ajili ya kutengeneza mbolea inaleta faida kubwa mahali anapoishi wafanyabiashara wanapata faida kubwa kwa kazi hiyo lakini ili mtu aweze kufanya kazi alati, anatakiwa kulipa. baadhi ya ndugu walitaka kupata mkataba wa kazi wa kushirikiana, watu sita, kila mmoja alipaswa kulipa milioni moja. Walimwalika rafiki yangu ili aweze kuungana nao, ilibidi kukopa milioni moja ili aungane nao. Ni kweli kutokana na, na maneno yao wangelipa deni mapema, maneno yao wangelipa madeni mapema na kutengeneza faida kubwa. Walikuwa wanaongea kuhusu kupata faida zaidi ya asilimia kuwa makini, faida ya kiwango hicho haidumu mudu muda mrefu. Kila mtu aliingia kwenye biashara hiyo, na muda sio mrefu, bei ikashuka. Yaani anaongelea swala kwamba kuna biashara ambayo watu wanaisifu kwamba ukiingia kwenye biashara hiyo inalipa sana. Ukiona kwamba kuna faida isiyo ya kawaida, ukiona kwamba na na pia kule kule Zanzibar walikuwa wapo ambao wana- pesa wana, ukiwekeza uh, pesa na sisi tunalipa asilimia sijui ngapi, asilimia kubwa wanalipa, kama ilikuwa hiyo asilimia 50 sijui asilimia kubwa, kubwa sana, ambao tunajua ukiweka pesa benki ukipata ada yoyote au ukipata riba yoyote vile ilikuwa labda asilimia yani sio sana yani, hao watuwezaje kutulipa asilimia hamsini? Ni jambo ambalo haiwezekani. Kwa hiyo tuwe makini katika kuingia katika mitengo kama hayo ambayo sio kawaida. Yani ni tamaa ya pesa ambao inawafanya watu kujaribu kupata pesa kwa haraka na badala kupata pesa mara nyingi, mwanalua katika miradi ambayo inakuambia ina kwamba utapata ya ina, utapata zaidi ya asilimia hamsini. Akitu kitu hicho ndio haiwezekani. Basi nafikiri sio somo mpana uh, sana uh, kwa ufupi tukizungumza kuhusu madeni, tuepukane nayo. Uh, tusipeni tusi wengine kwenye madeni kwa sababu kwanza tunafahamu kwamba uh, tunakuwa ni mtumo wa huyo aliye kukopesha. Kuna maswali machache hapo. Uh, mwisho inasema pamoni yako Warumi kumi na tatu saba hadi nane ni mstari ule wa kukumbuka, ba tuseme pamoja sana wale na ulizwa kwa maoni yako, mistari hii ina maana gani? na mtu awali kuambia hasa kwa msumadeni, kwamba tusidaiwe si na mtu yeyote ani uh, mchango ina maana gani kwetu Lakini ina maana kwamba tusidaiwe na mtu kama taji ikiwezekana, kwamba tunapokuwa na deni tulipe, kwamba kudaiwa kwetu iwe ni kutendana tu, kwamba huyo ananidai upendo, hivyo basi lakini tusidaiwe kitu kingine ki, ki, ki. Sawa, ndio maana mm -hmm, yake ya pili. Kwa maneno yako eleza ni kwa jinsi gani mkopaji huwa mtumwa wa mkopeshaji. Labda kuna mfano uh, kuna mtu ambaye anakumbuka jambo fulani kuhusiana na hilo, kwamba maneno yako eleza ni jinsi gani mkopaji huwa mtumwa wa mkopeshaji uh, Araisi kwa kosifa, labda mfano ni kwamba mtu ambaye amekopa amba na ivi litokea, anadaiwa halafu nakutana na yule ambaye amekopesha. Mimi tangia kumwona, hatu ajaniona, njia ilikuwa imepita hiyo ambayo tunakabilia naye, lakini abadilisha njia, tokea anakuwa mtumwa. Lakini jambo ambalo hatujaliongea, mwandishi hapo ametoa kama ushauri. Uh, kwenye sehemu ya mwisho pale kwenye uh, ukarasa sana na moja anasema uh, kama unataka kukopa kwa ajili ya mradi wa uhakika, unapaswa kufanya kazi na kupata angalau nusu ya fedha ya mradi, na nusu iliyobaki unaweza kukopa. Baadhi ya wakoposhaji wanawaamini watu wanaweza kuweka akiba. Mwingine anaweza kusema mtu huyu ataweza kulipa deni, kwa sababu ameonyesha tabia ya kuweka akiba Endapo biashara haikufanikiwa kama baadhi ya biashara zinavyofanya, itatakiwa. Kwa hiyo si hapa anashauri kwamba ukitaka kufanya biashara fulani uwe angalau nusu uwe nayo. Uh, <coughs> uh, <coughs> ii inaweza ikatofautiana, lakini kama ilivyotoa mfano kwenye biashara fulani, ukikopa hela uwe na hakika kwamba vile nini mtaji ambao unagunua vitu ambavyo vinazungumzwa kama kitu kikienda, sababu basi uwe na hakika fulani kwamba kitakacho bakie pale kitukosio mzigo. Sawa, basi naomba tuishie hapo, tusome maombi ambayo yako wako mwisho. Tusimame, tusome ombe pamoja, kuishi ndani ya uwezo wai