Na yeye atakaye na ayatwae maji ya uzima bule. Bwana Yesu asifiwe! Tunaendelea na masomo yetu sasa. Tumefika katika somo la 38 kati ya arobaini. Maana yake tunakaribia sana mwisho wa kozi hiyo ya nyayo za Kristo tunasoma somo la thelathini uh, na nane, inapatikana katika ukurasa wa sitini kwenye kitabu cha nne cha kozi hiyo. Um, kabla hatujaingia katika somo lenyewe la, lakini nataka kuuliza swali uh, yani naomba tutaje sifa ya mtu ambaye anamtafuta Mungu kweli kweli. Naomba mnisaidie hmm? Naomba mnisaidie kutaja sifa za mtu ambaye anamtafuta Mungu kweli kweli. Yukoje huyu mtu? Bila shaka atakuwa anasoma neno la Mungu, si ndio? Aha, ana sifa gani nyingine? Atukuwa mombaji asante. Mwenye kutoa, sante nyingine vipi, kufanya kazi? Atakuwa mtapa mchapa kazi. Amina, tutazame. Uh, kwanza uh, yani somo letu ni Kristo na kazi, na kuanzia somo hili na swali la pili hili hapa, unaonaje kazi? Unaonaje kazi? Watu wengine wanachukulia kazi kama ni, ni, ni, ni, ni laana fulani ambayo tunapaswa kuvumilia nayo. um, wengine wanapenda kazi, wengine wanafanya tu kwa sababu wanahitaji kula. Jiulize kidogo, kama ungekuwa bilionea, yani pesa huhitaji tena, unayo ya kutosha. Je, ungefanya kazi au ungestere? Wengine kama nilivyosema wanaona kwamba kazi ni shida tu ambayo wanataka kuepuka kila ikiwezekana, na si mbaya kubuni njia za kurahisisha kazi. Tumepata faida nyingi. Uh, gari hizo ambazo tunatumia kutembea sehemu mtu amebuni, ili hatupasi kutembea tena, isipokuwa hapo mtaani tunatembea tembea, lakini tukisafiri mde, mbali tunazo gari hizo ambazo zimerahisisha kazi hiyo ya kusafiri. Tunapata faida nyingi, lakini tusione kazi kama ni kitu cha kuepukwa. Kazi ni mpango wa Mungu kwa ajili ya wanadamu kazi ni nini ni mpango wa mungu kwa ajili ya wanadamu sasa tutazame kidogo katika neno la mungu tutambue kwanza kwamba kazi ilikuwepo kabla ya anguko la binadamu kabla ya dhambi kuingia katika ulimwengu huu ambao tunakaa hapa Mungu aliunda mfumo wa kazi. Katika Mwanzo sura ya kwanza mstari wa ishirini na nane, tuna yani tumeshapata habari ya kwamba Mungu amewaumba watu. E, halafu nasema hivi, Mungu akawabarikia, Mungu akawaambia zaeni mkaongezeke mkaijaze nchi na kuitiisha, mkatawale samaki wa baharini na ndege wa angani na kila kiumbe chenye hai kiendacho juu ya nchi. Sasa utatiishaje hiyo dunia bila kazi? utaoteshe mwembe hapo kwa kusema tu? Ala, mwembe wote hapo atotokea? Hii ni sifa ya Mungu, si ya binadamu. Kama unataka mwembe hapo, unapaswa kufanya nini? Kazi ya kupanda na kumwagilia maji na kutunza. Kama unahitaji e, mpunga wa, upati mchele wa kupika, unapaswa kufanya nini? Ulime ha, tunatawala nchi kwa njia ya, ya kazi tunajiitiisha nchi kwa njia ya kazi hiyo. huu Uh, mstari tunapata katika uumbaji wa ulimwengu, bado dhambi haijaingia katika dunia hii. Tunaendelea mbele kidogo katika mwanzo wa sura ya pili mstari wa kumi na tano Bwana Mungu akamtwaa huyo mtu akamweka katika bustani ya Eden ailime na kuitunza hali bado dhambi haipo. Adamu amepewa kazi gani? Kulima na kutunza bustani. Hizo ni kazi. Kwa hiyo katika mpango wa Mungu, huo mpango mwema sana ambao amepangilia kwa ajili yetu kabla ya dhambi kuingia, ametupangia kazi. Ndio maana tunaweza kusema kwamba kazi ndiyo uh, mpango wa Mungu kwa ajili ya wanadamu na ni kweli kwamba baada ya anguko la binadamu, baada ya dhambi kuingia pale, kazi ikageuka kuwa ngumu zaidi. Hiyo pia tunapaswa kukiri. Tukiendelea katika Mwanzo sura ya tatu pale, e, Mungu baada ya baada ya Adamu na Hawa kufanya dhambi, kutenda ile dhambi ya kwanza ile, Mungu anaongea nao, na akiongea na Adamu anasema, akamwambia Adamu, kwa kuwa umeisikiliza sauti ya mke wako, ukala matunda ya mti ambao nalikuagiza nikisema usiale, ardhi imelaaniwa kwa ajili yako kwa uchungu utakula mazao yake siku zote za maisha yako, michongoma na miba itakuzalia, nawe utakula mboga za kondeni. Kwa jasho la uso wako utakula chakula hata utakaporudia ardhi, na inaendelea hivi. Yani, kazi iligeuka kuwa ngumu zaidi baada ya dhambi kuingia, lakini kazi kama kazi ni jambo ambalo tumeumbwa kufanya tangu awali. Sio laana tena. Bwana Yesu asifiwe. Pia tukitazama Agano Jipya, agano lile ambalo tunatembea lan, tembea nalo siku hizi, kama tumepokea Kristo awe mokozi wetu maisha yetu, tukitazama uh, agano jipya tunaona sehemu mbalimbali mbali, uh, ambazo uh, tunapata amri au maagizo ya kwamba tufanye kazi tufanye kazi. Twende kwa Wathesalonike wa pili sura ya tatu. Wathesalonike wa pili sura ya tatu. Tumeshaona mstari huu katika Uh, kipindi kilichopita pale uh, mstari mojawapo uh, lakini inafaa sana kusoma tena katika kipindi hiki wa Thesalonike wa pili sura ya tatu mstari wa kumi hadi wa kumi na mbili. Naomba tupate mtu wa kutusomea, yeyote ambaye amejiandaa uweze kutusomea, naomba msaada huo. Inasema, kwa kuwa hata wakati ule tulipokuwapo kwenu, tuliwaagiza neno hili ya kwamba, ikiwa mtu hataki kufanya kazi, basi asile chakula. Maana tunasikia kwamba wako watu kwenu waendao bila utaratibu, hawana shughuli zao wenyewe, lakini wanajishughulisha na mambo ya wengine. Basi tunawaagiza hao na kuwaonya katika Bwana Yesu Kristo wafanye kazi kwa utulivu na kula kwa utulivu na kula chakula cha wenyewe. Asante sana, ni neno la Mungu. Hapa tunapata baadhi ya mambo, kama tumeshagusia katika kipindi kilichopita. Tunaona eh, tunaona sera hii au, au uh, ni agizo hili la kwamba mtu ambaye hataki kufanya kazi asile chakula. Sasa kama kuna mtu ambaye hataki kufanya kazi alafu ananyimwa kabisa chakula, atapata haraka sana shauku ya kufanya kazi, si ndio? Kwa sababu tumbo lake litumsukuma apate angalao chakula mm. Lakini hapa tunapaswa kuzingatia kidogo: haisemi mtu asiyefanya kazi, mtu ambaye hataki kufanya kazi. Hiyo ni, ni muhimu kuzingatia kidogo, kwa sababu pengine utakutana na mtu ambaye ana shauku kubwa la kufanya kazi, lakini kwa namna moja ama nyingine hawezi, labda kwa mwili wake hawezi, au labda kwa hali yake ya pale anapokaa kazi haipatikani, sawa. Wengi wanatumia hiyo kama kisingizio cha kutofanya kazi, wanasema ah, kazi hamna huko. Zanzibar tuna vijana wengi ambao wanalalamika kwamba, ah, e, kwamba kazi hamna. Tatizo lao ni kwamba kazi ambazo zinapatikana hawataki, kwa tunapaswa well, kuchambua vizuri pale. Lakini wapo watu ambao kama wangeweza, wangefanya kazi, lakini hawana kazi cha kufanya au hawawezi kufanya kazi kwayo, hao nao tungewezi kuwasaidia chakula, lakini wale ambao hawataki kufanya kazi hawastahili kula, ili wapate shauku ile ya kufanya kazi kama Mungu alivyowaumbia kufanya. Tukihamia tena katika e, mstari wa kumi na mbili ule ambao tulisoma mwishoni, e, Paulo anatajia wale ambao wanaenda bila taratibu hawafanya kazi, wanajishughulisha na wa, mambo ya wengine. Anasema katika mstari wa kumi na mbili, twawaagiza hao na kuwaona katika Bwana Yesu Kristo. Ni maneno mazito hayo e, hili si pendekezo tu, yaani ni agizo kutoka Mtume Paulo tena anawaonya katika Bwana Yesu Kristo, ili inatoka moja kwa moja kutoka Bwana wetu. Kivipi wanaagizwa? Kivipi watendi kazi kwa utulivu na kula chakula chao chenyewe Wano, kwa hiyo tunaona hapa agizo la kwamba watu wote wanatakiwa kufanya kazi kazi ndio mpango wa Mungu kwa ajili ya watu wote. Tutazame pia Waefeso sura ya nne mstari wa ishirini na nane. Tena naomba nipate mtu mwingine wa kutusaidia katika kutu, kutusomea mstari huu. Napendeza kama tunapata sauti tofauti mbalimbali mbali. E, Waefeso sura ya nne mstari wa ishirini na nane. mm -hmm. Okay. Bali afadhali afanye juhudi akatende kazi iliyo nzuri kwa mikono yake mwenyewe, apate kuwa na kitu cha kumgawia mhitaji. Asante tena, tunaona katika neno la Mungu agizo lingine kwa ajili ya watu wafanye kazi. Walengwa katika mstari huu ni wizi: mwibaji asiibe tena. Safi sana, tunakubali kabisa. Yani, bila shaka tunakubali kila kitu ambacho tunakuta katika neno la Mungu, lakini hiyo eh, hata wasi wamwamini Mungu watapaswa kukubali hiyo kwamba mwibaji asiibe, sindio? Mm. Bali afadhali afanye juhudi akitenda kazi iliyo nzuri kwa mikono yake mwenyewe. Agizo kabisa huyo afanye kazi, na si, si kwamba afanye kazi kidogo tu ili apate riziki za maisha yake apate kula kidogo. Hapana, afanye juhudi ili awe na ya kutosha, amgawie mwingine mwenye hitaji. ajitume kiasi kwamba anaweza badala ya kuiba na kuchukua atoe. Ndio mpango wa Mungu kwa ajili ya wale watu ambao walikuwa na tabia ya kuiba iba. Sasa labda mtu angeweze kuuliza swali: ah, mbona tunatazama mstari huo wakati sisi siwezi? Ah, sawa, swali zuri lakini hao wezi walilengwa katika mstari huo kwa sababu walikuwa wanavunja vunja mpango wa Mungu kwa ajili yao. Mpango wa Mungu ulikuwaje? Wafanye kazi. Basi sote tunaweza kupata funzo ya kwamba kazi inatakiwa kwa ajili ya kila mtu. Bwana Yesu asifiwe. Mbali na maagizo pia tunapata mifano mingi mizuri ya kufanya kazi katika Agano Jipya. E, tutagusia gusia kidogo katika baadhi yao. E, katika Matendo ya Mitume sura ya kumi na nane tunapata habari za Paulo e, nitasoma tu hapa Matendo ya Mitume sura ya kumi na nane mstari wa kwanza hadi wa tatu. Baada ya mambo hayo Paulo akatoka Athene akafikia akafika Korintho, akamwona myahudi mmoja jina lake Akila, mzalia wa Ponto, naye amekuja kutoka nchi ya Italia siku za karibu, pamoja na Priscilla mkewe, kwa sababu Klaudio amewaamuru wayahudi wote watoke Rumi, naye akafikilia kwao, kwa kuwa kazi yao hapo. Tuzingatie kidogo, na kwa kuwa kazi yao ya ufundi ilikuwa moja, kazi ya nani? Paulo na Akila kazi yao ya ufundi ilikuwa mmoja, akakaa kwao, wakafanya kazi pamoja, kwa maana walikuwa mafundi wa kushona hema. Tunamzungumzia nani? Mtume Paulo. Mtume Paulo, katika Gano Jipya hakuna mwingine ambaye ameandika sehemu kubwa zaidi kuliko Paulo. He, he hesabu nyaraka za Paulo zipo ngapi? Nyingi sana. A, ni mwandishi mkuu wa Agano Jipya. Kuna wengine ambao wamechangia changia Petro, Luka, wengine sawa. Yohana naye ame, ameandika nyingi, lakini Paulo naye ni mtu mkubwa sana katika Agano Jipya, ni mtume wa Bwana tena mwandishi wa Agano Jipya. Sehemu kwa sehemu kubwa, lakini ametuachia mfano gani? Anatenda kazi, kazi ya kawaida, anashona mahema. Na kwa kuwa alikuwa na kazi moja na huyo wakila, wakakaa pamoja, wakafanya kazi pamoja, wakasaidiana. Tuendelee kusoma habari za ki Paulo, Matendo ya Mitume sura ya ishirini. Katika sura hiyo ya ishirini tunapata habari ya kwamba Paulo anatoka zake eh, katika kuzunguka zunguka, kwenye eh, safari zake za umishinari anarudi huko pale alikoanza, na katika kurudi alipitia ali pitia baadhi ya sehemu ambazo alikuwa ameshahubiri pale na ku, kuanzisha kanisa katika maeneo yale na eneo mojawapo ni Efeso. Efeso alikuwa amekaa kwa muda mrefu kidogo e, akaanzisha kanisa pale. Sasa anataka aonane na na viongozi wa kanisa hili lakini, alijua akiingia mle mjini watamshikilia kiasi kwamba hawezi kutoka kwa muda. Kwa hiyo akakaa mbali kidogo, akawaita waje. Aya, katika Matendo ya Mitume sura ya ishirini mstari wa thelathini na tatu na kuendelea kidogo. Nasoma hapa Paulo anaongea na viongozi tu, viongozi wa kanisa la Efeso. Anasema hivi akijishuhudia kidogo, anasema sikutamani fedha wala dhahabu wala mavazi ya mtu Nyinyi wenyewe mnajua ya kuwa mikono yangu hii imetumika kwa mahitaji yangu na ya wale waliokuwa pamoja nami. Katika mambo yote nimewaonyesha ya kuwa kwa kushika kazi hivi imewapasa kuwasaidia wanyonge na kuyakumbuka maneno ya Bwana Yesu, jinsi alivyosema mwenyewe, ni heri kutoa kuliko kupokea. Kumbuka hapo, tunao mtume anaongea na wachungaji, anawahimiza katika kipengele kipi? Kazi. Anashuhudia kwamba yeye amefanya kazi kwa mikono yake, ili asimtegemee mwingine, asile pesa ya mwingine. Hata kulikuwa na watu ambao walimtegemea yeye Paulo kwa kazi zake naseme mikono yangu hii imetumika kwa mahitaji yangu na ya wale waliokuwa pamoja nami. Paulo alikuwa mchapa kazi kweli kweli. Tutaona katika sehemu nyingine pia jinsi alivyochapa kazi. Hata viongozi wa kanisa, kwa mfano wa Paulo na kwa maneno ya Paulo, tunaona ni jambo jema kwao kufanya kazi. Wala siseme kwamba e, waumini katika kanisa wasiwasaidie kifedha, kiuchumi. Hiyo ni sawa tu, wanaweza kutazama sehemu nyingine, wala si mada yetu ya sasa hivi, lakini tunagusia kidogo hapo kwamba ni halali kabisa kwa ajili ya mchungaji, kwa ajili ya kiongozi katika kanisa afanye kazi ya mkono. Tunaendelea, muda nikimbia. faida za kufanya kazi. Kuna faida nyingi mbalimbali. Mmoja wapo ni kwamba unapata chakula cha kutosha, nasika chakula tu, yale ambayo unayahitaji. Tukitizama Mithali uh, kumi na mbili kumi na moja, alimaye shamba lake atakuwa na chakula tele, bali afuatae mambo ya upuuzi hana ufahamu. Kwa kupitia kazi tunapata chakula, tunajua hili lakini ndio faida mojawapo ya kazi. Faida nyingine, unaweza kutoa mali yako kwa wahitaji na hivyo kupata baraka isiyopatikana kwa njia nyingine. Tumeshatazama pale wa Efeso sura ya nne mstari wa ishirini na nane uh, ishirini na nane, ambao waibaji wanaambiwa kwamba wafanye kazi watoe. Na pia tumeshasoma pale kwa Matendo ya Mitume ishirini thelathini na tano, ambao uh, Paulo anawahimiza viongozi watoe na wao, kwa sababu tunapokea baraka mkubwa zaidi katika kutoa kuliko kupokea. Pia ukifanya kazi unapata kulala vizuri. Wapo watu wengi katika dunia hili ambao wanameza dawa ili walale, si hmm? Ndio jamani, lakini neno la Mungu linasemaje? Mhubiri sura ya tano mstari wa kumi na mbili usingizi wake kibarua ni mtamu, kwamba amekula kidogo au kwamba amekula kingi, lakini kushiba kwake tajiri hakumwachi kulala usingizi. Sawa, kama unalala njaa kabisa utalala kwa kuhesabu mabati, lakini kama umekula angalau kidogo basi yule anayepiga kazi analala fofofo, usingizi wake ni mtamu. Ni faida mojawapo ya kazi. Pia unaweza kupata kuheshimiwa kwa kiasi fulani. Uh, Mithali sura ya ishirini na mbili mstari wa ishirini na tisa. Je, wamwona mtu mwenye bidii katika kazi zake? Huyo atasimama mbele ya wafalme hatasimama mbele ya watu wasio na cheo. Wow, hiyo si ahadi kwa ajili ya kila mtu mwenye bidii, lakini kama mith, kawaida mithali inatuonesha kwamba kwa kawaida mambo yanaenda yana hivi, wenye bidii ndio wanaheshimika zaidi, wanaonekana zaidi kuliko wale ambao wamelegeza. Pia kuna hasari, hasara za kuto kufanya kazi. kama hufanyi kazi unakosa vitu muhimu. Mithali kumi na tatu nne nafsi ya mtu mvivu hutamani asipate kitu, bali nafsi ya mwenye bidii itanenepeshwa. Mithali tena kumi na tisa Mithali wa kumi na tano uvivu humtia mtu katika usingizi mzito, na nafsi yake mvivu itaona njaa. Kwa hiyo kama hufanyi kazi basi utakosa mambo muhimu sana. tungewezi kuunganisha na mistari mingi mingine uh, kulingana na hii, lakini inatosha, inatosha. Uh, huyu ambaye hafanye kazi, njia yake uh, imezungukwa na boma la miba. Mithali kumi na tano kumi na tisa, njia ya mtu mvivu ni kama boma la miba, bali mapito yao wenye unyofu hufanyika njia kuu, unapata shida nyingi ka, kama u, wewe ni mwenye kuepukapuka kazi, hufanyi kazi. Uh, pia mtu anaweza akaenda bila utaratibu. Huyu ambaye hafanyi kazi anaenda bila utaratibu, pale tuliposoma tayari, Wathesaloniki wa pili uh, sura ya tatu, tukianza mapema zaidi kidogo hapa. Paulo anasema hivi Ndugu, twawaagiza katika jina la Bwana Yesu Kristo, jitengeni nafsi zenu na kila ndugu aendaye bila utaratibu. Tunapaswa kufanya nini? Kujitenga naye, huyo ambaye anaenda bila utaratibu. Sasa bila utaratibu una maana gani hapa? Tuendelee, wala si kwa kufuata mapokeo mliyoyapokea kwetu. Mwajua wenyewe jinsi iwapasavyo uh, kutufuata kwa sababu hatukuenda bila utaratibu kwenu. Ah, hapo tunaanza kupata maelezo. Anamaanisha nini akisema bila utaratibu? Hatukuenda bila utaratibu kwenu. Mstari wa nane, wala hatukula chakula cha mtu yeyote bure. Aha, kwa hiyo kwa kuwa hakuenda bila utaratibu, hakukula bure, bali kwa taabu na masumbufu usiku na mchana tulitenda kazi ili tusimlemee mtu wa kwenu awaye yote. Hapo tunapata ushuhuda mwingine kuhusu Mtume Paulo, ya kwamba alitenda kazi si mchana tu, hata na usiku anatenda kazi. Si kwamba hatuna amri, lakini makusudi tufanye nafsi zetu kuwa kielelezo kwenu mtufuate. Kwa kuwa hata wakati ule tulipokuwapo kwenu, tuliwaagiza neno hili kwamba, ikiwa mtu hataki kufanya kazi, basi asile chakula. Na inaendelea tunaona kwamba yu, wale ambao hawafanyi kazi Biblia anasema wanaenda bila utaratibu. pasuku endelea. Uh, muda wananiishia hivi karibuni. um, Hasara nyingine ya kuto kufanya kazi ni kuteswa na tamaa kali. Tukisoma Mithali ishirini na moja ishirini na tano nisema hivi, matakwa yake mtu mvivu humfisha. Hmm, matakwa yake mtu mvivu humfisha, kwa maana mikono yake hukataa kufanya kazi kwa watakuwa na tamaa nyingi kali kiasi kwamba tamaa hizo zinam, zinamfisha. Unateswa na tamaa kali Nyi, hasara nyingine kukosa kuheshimiwa na mwingine. Mithali tena sura ya kumi mstari wa ishirini na sita kama siki menoni na kama moshi machoni, ndivyo alivyo mtu mvivu kwao wa mtumao Unaheshimu moshi ambao uko machoni hapo? Hapana, ni kero tu, ni kero tu. Vilevile huyu mvivu atahesibiwa kuwa ni kero tu, badala ya kupata heshima. Hasara nyingine kama udanganyifu fulani, yaani kutoa visingizio vya ajabu ili kuepuka kazi. Mtu mvivu husema simba yuko nje nitowawa katika njia kuu. Mithali ishirini na mbili mstari wa kumi na tatu. Basi tumehimiza sana kwamba watu wanatakiwa kufanya kazi. Kazi gani zinamfaa? Namaliza maliza hapa, kazi nyingi sana zinaweza kumfaa Mkristo mfuasi wa Yesu e, isipokuwa kazi yote ambayo inakulazimisha kuvunja amri ya Yesu. Utawezaji kubeba bunduki na kumpiga risasi mwingine afe na kutimiza agizo la Yesu kwamba umpende adui yako nakupenda wewe? inawezekana hiyo, ah? Basi usifanye kazi kama hizo e, kazi yoyote ambayo sifa yake kuu ni kumsaidia mwingine kutenda dhambi au kuharibu mwili Usifanye, usiuze video vile vichafu, wala usiuze au ku, kulima au kufanya kazi yoyote kuhusiana na tumbaku ama kilevi. Mambo kama yale hazi, kazi hizi hazifai kwa ajili ya Mkristo. Kazi inayokutenganisha na watu wa Mungu haifai. tumesoma soma habari za ibada na umuhimu wa kufanya ibada. Kama kazi inakulazimisha ukose kila, kila wiki kila siku ibadani ukose kujumuika pamoja na watu wa Mungu na kujengeka pamoja nao, basi hiyo kazi haikufaa haikufai yani. utafuti kazi nyingine au kazi, kama kazi inakulazimisha usafiri mbali ukai kule kwanza itaku itakuharibu, kwa sababu umetengwa na kanisa, kama vile ukitoa kuni toka, toka moto itapoa tu. Pia utawezaje kumpenda mwenzi wako katika ndoa kama umeshaoa au kuolewa, unasafiri mbali, unakaa miezi kadhaa, hmm. itakuacha kazi hizo hatu, hatu, hatufai kwa ajili yetu, hazifai kwa ajili yetu pia kama kazi ipo ambayo inakutia katika hali ya vishawishi vingi, fanye juhudi uondoke pale na kutafuta kazi nyingine, hata kama kazi yenyewe si kazi mbaya. Labda kazi yenyewe ni kazi nzuri, wala si mbaya, lakini hali ambayo unapaswa kukalia pale kufanya ile kazi na vishawishi vingi, basi kazi hiyo haikufai. Kifupi namaliza hapo. Kifupi tusiogopi kufanya kazi inayotuchafua mwilini, lakini tufanye juu chini, tuepuke kazi zile ambazo zinaweza kuchafua kiroho. Bwana Yesu asifiwe! Kwa hiyo tumeona mpango wa Mungu kwa ajili yetu ni kufanya kazi, basi tujitolee katika jambo hili, tuwe wenye kuchapa kazi kwa utukufu wake Bwana. Muda wangu umeshapita, nitasimama hapo hapo. Asante.