Na yeye atakaye na ayatwae maji ya uzima bule. Uhuru wa Yesu, e, niwakaribishe tena kwa mara nyingine katika mtiririko wa masomo yetu, hasa kupitia semina hii, hasa tukiangalia somo la nne Kristo na ibada binafsi ukurasa namba ishirini na tano kwa kitabu ulichopewa. Naamini sote tumefika ukurasa namba ishirini na tano. Somo la nne inasema, Kristo na ibada binafsi. Kristo na ibada binafsi. Hapa tunazungumza ibada binafsi, ibada yangu mimi, ibada yako wewe, pengine si ibada ya kundi, ni ibada binafsi . Sema binafsi inaeleweka, si ndio jamani? E, amina. E, tutataka kuangalia ibada ni nini? E, ibada ni kitendo kifanyacho kwa unyenyekevu wa hali ya juu ikiwa na utiifu heshima, pamoja na shukurani. Tendo hili lazima lifanyike au lifanywe kwa moyo uliojiachilia mbele za Mungu, na uwe tayari kuongozwa na yeye. Bwana Yesu asifiwe! Tunajua ziko ibada nyingi, ila tunazungumzia ibada ya Mungu aliye hai, maana kuna ibada ya miungu na kuna ibada za mashetani. Ndio katika huo mtiririko wa nini wa miungu. Sasa kwenye miungu huko kuna mgawanyo, tunafahamu utakutana na kuabudu mizimu huko, utakutana na kuabudu pesa, vyeo, au kuabudu watu wenye hali kama za kwetu, kumwabudu mwanadamu mwingine e, huko huko kwenye ibada ya miungu utakuta kuna watu wanaabudu wanyama au miti au mawe makubwa. Kwa hiyo mimi nazungumzia ibada ya Mungu aliye hai. Bwana Yesu asifiwe! Hapa ndo nataka tuangalie sana, ibada inategemea namna mtu binafsi alivyojiandaa. Tunajua kabla ibada kuna maandalizi, si ndio jamani? Eh, sasa maandalizi haya si ya kukusanya vitu kwa kujipanga, ni maandalizi ya moyo na ule mwitikio wa kutoa au kupokea nini ibada. E, na pia kujiandaa ili Mungu aweze kukuhudumia au kutuhudumia katika ibada hiyo. Kwa hiyo, Mungu anaangalia utayari wa mtu, hasa moyo wa kupenda ibada pamoja na utayari au shauku au haja ya ndani pamoja na imani juu ya Mungu. Bwana Yesu asifiwe. Hii shauku imepelekea wanadamu wengine kuabudu vitu ambavyo havina nguvu, havina uwezo. Kama tulivyofahamu, watu wanaabudu wanyama, ng'ombe, mti mkubwa, mahali fulani. Lakini Mungu hajasema tuabudu hivyo. Yeye anatutaka tumwabudu yeye. Bwana Yesu asifiwe. Na tunaona hata katika safari ya wana wa Israeli baadaye walitumikia na kuabudu miungu mgeni, lakini alikuwa kusudi la Mungu hilo. Kusudi la Mungu lilikuwa kumwabudu yeye. E, katika ibada binafsi kuna utaratibu. Kwanza, tumezoea kusema kujitakasa, kwenda mbele za Mungu ukiwa umejitakasa, au kwenda kwa toba, kwa maana tunajua sisi ni wakosefu mbele za Mungu. Haya ni maandalizi ya ndani, yanaanzia ndani ya moyo wa mtu. Unyenyekevu, lazima tuwe tayari kujishusha mbele ya Mungu na huwezi <coughs> fanya ibada bila kujishusha mbele za Mungu. Kuwa mtiifu, wakati wa kufanya ibada ni lazima kuheshimu mamlaka ya Mungu ambaye tunamwabudu, na pia Mungu wetu anataka tumheshimu yeye, na pia tunapomwabudu kuwa ni watu wa shukurani Bwana Yesu asifiwe. Hapa nafikiri tunaweza kuona kidogo kwamba ni jinsi gani tunaweza kumwabudu Mungu wetu binafsi. Yaani mimi na wewe ni jinsi gani tunaweza kumwabudu Mungu wetu. E, kitabu chetu hasa somo la nne Kristo na ibada binafsi kuna mstari wa kukumbuka. Uko hapo Zaburi ya ishirini na tano na hiyo huo mstari wa kumi na nne nasema, siri ya Bwana iko kwao wamchao, naye atawajulisha agano lake. Kuna siri ya Bwana iko kwa wale wanaomcha yeye. Bwana Yesu asifiwe. Naye atawajulisha agano lake, kama tulivyosikia katika kipindi chetu cha kwanza katika neno agano, lakini pia katika hii habari ya somo unalosimamia kwa siku ya leo, kuna vitu vichache tutaviona tukishirikishana mimi na wewe katika ibada binafsi. Ibada binafsi, sawa. Tunaweza kufanya ibada za jumuiya lakini bado mimi kama mimi au wewe kama wewe una wajibu wa kufanya ibada binafsi, si kuishia tu kwenye kundi au kwenye kusanyiko. E, pengine mfano mzuri, jana ilikuwa Jumapili, basi mwingine amefanya ibada ya kusanyiko kanisani, anajua imetosha, na ana muda mwingine tena kufanya nini? Ibada hata kama pale nyumbani tumefanya ibada na familia wote kwa pamoja, lakini bado nina muda na mimi wa kufanya ibada binafsi. E, kuna vitu vichache tutaviona katika ibada binafsi. Lazima huko kwenye ibada, lazima tutaona kweli, tutaona kuabudu na tutaona maombi e, katika somo la nne Kristo na ibada binafsi, tunaanza na kujiuliza maswali tu kama ambavyo tunasema, nyayo za Kristo alizotuachia au nyayo alizokuachia Kristo ni zipi? Kristo alikuwa ni mtu wa ibada, alikuwa ni mtu wa maombi, alikuwa ni mtu wa kuomba kusali. Tunafahamu Kristo akuacha ibada, hata pale alipo ona kwamba kuna jambo linamkabili mbele. Maandiko yanasema alijitenga na wanafunzi wake, au alikwenda mlimani akaomba. Na tunaona kuna baadhi ya wanafunzi walikuwa akiambatana nao kwenda kuomba, na tunaona baadhi ya wanafunzi pia walishindwa hata kukesha naye hata lisaa limoja. Kristo alikuwa ni mtu wa ibada muda wote. Bwana Yesu asifiwe. E, tunaanza hapa mwanzo, nasema, je, wewe ni rafiki wa Yesu? Natumai ndivyo ilivyo. Yesu alikuja hapa duniani ili uwe rafiki, awe rafiki wa kila mtu. Yesu mwenyewe alisema hivi, naweza kuona hapo katika Yohana sura kumi na tano na uo mstari wa kumi na nne pengine unazozifungua Biblia tu umeandikwa hapo juu ya kitabu chako, anasema ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda ni wamuruyo. Kumbe yale Kristo aliyotuamuru, tukiyatenda tumekuwa rafiki zake. kwa mimi na wewe, kama tunatenda yale ambayo Kristo ametuamuru, basi tumekuwa marafiki zake katika nini? katika ibada, katika kumfuata, katika kumjua, katika kumtegemea, katika kumwamini, na tumaini letu tunaliweka kwake. Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo lazima kabisa tuone namna ambavyo kama Kristo amekubali kuwa na ushirika na sisi, kuwa rafiki yetu, na sisi kuwa rafiki yake. Ah, ni jambo jema sana na si jambo dogo, kwanza kuitwa rafiki au Kristo kusema sisi ni rafiki zake. Jamani, hii si fahari kubwa hii? E, ni ahadi ambayo ipo, ameiweka iko wazi. Kila mmoja wetu anaweza kuwa rafiki wa Kristo, lakini kama atakuwa ni mtu mwenye moyo wa kupenda ibada, mtu anayebaki katika neno lake. Ukiwa nje, au rafiki haupo tena zaidi utaongozwa na yule adui na atakufanya kuwa, atakupeleka mbali na Kristo. Kwa maana tutatengana, atavunja urafiki wetu, atavunja yale mahusiano pengine tuliyokuwa nayo hapo wakati tunamfanyia Mungu wetu ibada. E, kuna ibada kama nilivyosema mwanzo, ziko za aina nyingi. Lakini tumezitofautisha kwamba ibada inayozungumziwa leo ni ibada ya Mungu wetu aliye hai. Lakini katika kufanya ibada lazima tufanye ibada katika roho na kweli. Tukimaanisha katika utu wetu wa ndani kule ambako neno linaishi. Roho Mtakatifu anazungumza na roho zetu kwa habari ya ibada, tunaweza kusoma e, katika Yohana sura ya nne mstari wa ishirini na tatu na mstari wa ishirini na nne anasema lakini sasa saa saa inakuja, nayo saa ipo ambayo wa waabuduo halisi watamwabudu Baba katika roho na kweli, kwa maana Baba anatafuta watu kama hao wamwabuduu. Amen. Nane, Mungu ni roho, nao wamwabuduo yeye imewapasa kumwabudu katika roho na kweli. Amina, Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo hapa kumwabudu katika roho na kweli, pengine wapo watu wanakwenda mbele za Mungu wakiamini pengine wameabudu katika roho na kweli, lakini wanakwenda wakiwa wachafu. Kisema uchafu, jamani, sinajulikana e, akiwa katika mtu mwenye hali ya dhambi, hasa hapa katika hali ya dhambi, Mungu hauwezi kupokea ibada kama hizo. Mungu anataka watu waende wakiwa na mawazo safi juu yake yeye akiwa na lengo la kumjua, akiwa na lengo la kusaidiwa na Mungu. Pia Mungu anataka kusikia kutoka kwetu. Sisi tunafanya ibada ni nini? Tunakwenda nacho kwake ni nini? Ninasema naye mara nyingi, tumepeleka mahitaji, lakini je, yeah kipaumbele chetu hasa kwenye mahitaji ni nini? Zaidi tunaeleza changamoto zetu, vile navyotukabili, vile tunavyolemewa na mambo mbalimbali, lakini hatutaki kwanza mapenzi yake kwetu. Bwana Yesu asifiwe. Yesu katika ile sala ya Bwana tunakumbuka, tunaanzaje? Wanafunzi walimuuliza, tufundishe kusali naye akasema salini hivi baba yetu uliye, jina lako kadhalika, sindio? Ufalme wako mapenzi yako wapi kama ehe, na mambo mengine. Sasa mahitaji ya msingi ya mtu mwenyewe, sindio? Utupe nini. Unaona, sasa kwanza lazima tuombe mapenzi ya Mungu kwanza, na si kutanguliza yaliyo mahitaji yetu. Na wengi tumekuwa hivi. Tumetanguliza changamoto zetu kwanza kuliko mapenzi ya Mungu. Tunaweza kuona mfano pia kama huo, lakini katika ibada pia lazima tujue uhusiano baina yangu mimi na Mungu wangu ni upi? Nitengeneze nini mahusiano ukaribu? Nitoka kusikia hapa, hizi nyayo ni alama au hatua zinazobaki, lakini tuzifuate kama ambavyo mliaswali alisema, kauliza lengo ni kuchunguza, kuzifuata kwa karibu, kwenda pale alipokwenda yeye, kufundisha na kuyatia yale mafundisho ya aliyo yafundisha Kristo. Lakini katika ibada tunaweza kuona mambo ambayo mengine si mazuri, tunaweza kuona hapo. Hivyo maisha, hivyo ndivyo yalivyo maisha ya Mkristo ufanya yale ambayo Yesu aliagiza. Maisha ya Mkristo siyo dini hasa. Zaidi ni kuwa na uhusiano na Yesu na wahurumia watu ambao wanazo dini tu lakini hawana uhusiano binafsi na Yesu. Ni kweli tumeshikilia dini, watu wengi wameshikilia dini dhehebu, angang'ania kana kwamba dhehebu litamtoshereza, hataki kwenda ndani zaidi kumfuata Kristo. Ni vizuri zehebu kuwepo, lakini haitoshi tu. Nikiwa mimi naingia kanisani na kusali nakuondoka, nasali na kuondoka, nasali na kuondoka, pengine najivunia nimebatizwa, nina miaka ishirini na mbili tangu nimebatizwa mimi, pengine nina huduma fulani pale kanisani, ninasimamia idara fulani pale kanisani. Kwa hiyo pengine nitaridhika, ah, mimi imetosha, ni mkamilifu. Kwa kufuata tu kigezo cha usimamizi wa idara fulani, uongozi wa idara fulani, hii haitoshi. Mungu anataka pamoja na kumtumikia, lakini mimi na wewe tuwe watu wa ibada muda wote. Kwa maana tunajua pasipo ibada hatutaweza kumtumikia Mungu vizuri. Ibada ya kundi sijakataa, ipo lakini mimi nazungumza ibada binafsi. Nikiwa ni mchungaji, mzee wa kanisa, mhudumu wa kanisa, mwanakwaya na kadhalika, tuna wajibu wa kuwa na ibada binafsi. Hii itatusaidia katika kumfuata Kristo na pia itatuimarisha hata katika huduma tulizo nazo. Kuna watu hawana utaratibu wa ibada binafsi, wamezoea ibada za makusanyiko, hufanyiwa ibada na yeye hana muda kabisa, au hajatenga muda kabisa wa kuwa na ibada binafsi yeye na Mungu wake. Tunaweza kuona hapa anasema, na watu hao ni kama Yuda Iskariote, alimfuata Yesu kwa ajili ya fedha. Ningependa kuwa kama Yohana zaidi, aliyependwa na Yesu alimfuata Yesu kwa msingi wa upendo. Yesu alitengeneza urafiki na mwanafunzi, urafiki na wanafunzi, mara zote alitembea pamoja, walitembea pamoja wakiongea na kufanya mambo mengi pamoja, kama marafiki wazuri wafanyavyo. Tunaona kuna mfano wa Yohana, Yakobo. Lakini Yuda Iskariote alitembea na Yesu kwa karibu, waliishi naye, aliona Yesu vile alivyokuwa akifanya, akifundisha, akisali, lakini tunaona yeye binafsi hakuwa mzuri, hakuwa mzuri. Tunaona namna ile roho ilivyo mwandama natimia hata kifo chake. Tunaona alikuwa ni mtu wa kupenda mali. Tunasema rushwa au madiri, mtu anaingiza madiri hadi kwenye huduma ha? Ni mtu wa kutaka cha juu, ni mtu wa kutaka kujinufaisha binafsi, sivyo? Ili kudumisha uhusiano pamoja na Yesu ni lazima uwasiliane naye, kama vile Yesu na wanafunzi wake. Kabla ya kuwasiliana tunaweza kuona vile Yesu anatutaka tumwabudu. Tunaweza pia kusoma katika Injili ya Yohana sura kumi na saba na ule mstari wa kumi na saba, lazima tuwe watu wa kupenda nini? Basi mtu mmoja afunue njiri ya Yohana sura ya kumi na saba na huo mstari wa kumi na saba au pengine acha nisome tuende haraka. Unasema, watakaze kwa ile kweli, neno lako ndio kweli. Kwa katika ibada lazima tuwe na nini na neno, tusome neno na neno lenyewe ndiyo kweli tu kwenye maombi? Hapana. Je, neno lipo? Somel neno. E, neno neno ndilo diyo kweli. Tunaweza kuona pia kwamba pasipokuwa na neno la Mungu ndani yetu hatuwezi kuwa na kweli. Na kweli tutaipata, tuta ile itapatikana tu kwa kusoma neno, kusikiliza neno na kuishi neno, ata mwisho Kristo mwenyewe, Kristo ataishi ndani yetu. Amali pengine nasema na neno likae kwa wingi mioyoni mwenu. Kwa hiyo kumbe, aitakiwi kuungua inatakiwa liongezeke ili tuweze kuishi na kumfuata Kristo kama anavyo itaji. Yesu asifiwe! Kwa, kwa tunaweza kuona hivyo, lakini pamoja kufanya ibada pia lazima tuwe watu wa maombi. Sasa hapa ndipo tukapoweza kuwasiliana vizuri na Mungu wetu e... Nasema ili kudumisha uhusiano pamoja na Yesu ni lazima uwasiliane naye, kama vile Yesu na wanafunzi wake walivyozungumza pamoja. Hivyo hivi wanafunzi leo wanaweza kuzungumza na Mungu, lakini kwa namna gani na mawasiliano hayo yanakuwaje? Inakuwa hivi, unaongea na Mungu kupitia maombi e, napo unaongea na Mungu, basi utakuwa unaongea na Yesu kwa sababu wao ni mmoja. Bwana Yesu asifiwe. Hmm. Eh, maombi maombi, jamani, maombi ni njia pekee ya kuwasiliana na nani? Na Mungu. Ni njia ya mawasiliano ya moja kwa moja na Mungu wetu. Bwana Yesu asifiwe. Hmm. Njia ya mawasiliano baina ya wanadamu na Mungu. Katika kuomba, pia kuna vitu tunatarajia kama nilivyosema, haja zetu na mali pengine ndio nasema azena zijulikane wazi likane, yeah. <tie> tumweleze yeah. Katika um, kuomba pia, hapa ndipo pana changamoto leo katika kuomba, katika ibada kuna kuvumilia, unahitajika uvumilivu. <coughs> watu wengi waliomfanyia Mungu ibada walivumilia, lakini wenzetu, hasa wenye imani pamoja na sisi ya Kristo, wale wasiovumilia wanataka kuona muujiza leo leo. Yaani mtu amehamisha sasa, kwamba tumaini pekee hadi utoke nini, muujiza kwa muda anaotaka yeye, mfanye ibada sio muda ule ambao Mungu amepanga kuleta majibu, kutoa suluhisho, kuonyesha njia. Nafikiri sote tunafahamu namna vile watu sasa wamekuwa waumini wa miujiza kwa maana matokeo ya papo kwa papo, hawataki kungojea. Mahali fulani Biblia inasema Mungu wetu anajibu kwa wakati wake, hakawi hawai wala hachelewi. Lakini hatutake kubaki kwenye uvumilivu, tunataka mambo rahisi. Nikiomba dakika hii nipate jibu muda huo huo, sawa. Mungu alijibu watu pia hivyo, lakini anataka pia tuone, aone uvumilivu kwetu. Pengine kwa nini hatujibu kwa wakati? Kwa nini hatujibu kwa wakati, na sisi tunataka tupewe majibu kwa wakati? Ziko sababu, lakini zaidi ya yote lazima tuwe na subira. Tunaweza kuona kwa Sara, tunaweza kuona kwa Zakaria na watu wengine, wa mifano mizuri ambayo iko hai ya vile walivyokubali kungojea, basi Mungu aliwapa majibu yao. Bwana Yesu asifiwe. <clears throat> Mungu anataka kusikia maombi yetu na kujibu Mungu anataka kusikia maombi yetu na kujibu. Yesu anasema, huongea nasi kupitia neno lake. Endapo unataka kudumisha uhusiano na Yesu, unapaswa kuomba na kujifunza Biblia. Aina hii ya mawasiliano itadumisha uhusiano wako na Mungu, kwa maana kusoma Biblia tunarudi pale pale katika neno Bwana Yesu asifiwe. Neno lisipungue, tuwe na muda wa kusoma Biblia, pamoja na kuwa na shughuli nyingi za kutwa nzima, shughuli za kutafuta riziki, shughuli za kwa ajili ya familia. Tunajua tuna mikimbio mingi jamani, kwa ajili ya kutafuta riziki. Pengine kulingana na hii mikimbio yote, tunakosa muda wa kusoma neno la Mungu, lakini hii si sababu tosha kwamba sasa tumeshindwa kusoma neno la Mungu. Ukipenda au ukiwa na moyo wa ibada, pia lazima utalipenda neno la Mungu. Changamoto inayokuja kama ambavyo mwalimu wa somo lililopita, ni uvivu wa kutenga muda na kulisoma neno la Mungu. Uvivu, hatutaki kujisumbua, hatutaki kutenga muda vizuri. Naamini tukitenga nitapoteza mengi, sawa? Pengine napokuwa na mambo ya shughuli, sawa. Je, nitafanya shughuli zangu masaa yote ishirini na nne au masaa yote kumi na mbili? Nitakosa hata saa moja ya kupitia au kusoma neno la Mungu saa moja kati ya masaa ishirini na nne. Kwamba bado tunakuwa wavivu. Kwa hiyo, kama mwalimu aliyepita, ni kuondokana na huo uvivu, ili tutenge muda vizuri wa kusoma neno la Mungu. Hii itatusaidia sana, hasa tunapofanya ibada. Na pia katika kuwasiliana na Mungu. Hii itatutia nguvu, itatusaidia vizuri hata pale ambapo tunaona muda kama unakosekana vile lakini tukijihimu kwamba ninahitajika nisome neno. Kwa maana unajua thamani ya neno. Na unajua neno ni nani? Lazima utapata muda kwa ajili ya kusoma neno la Mungu. Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo lazima kwanza tufahamu na tuione thamani ya neno la Mungu. Tusichukue kama tunasoma hadithi za jambo fulani. Tupime umuhimu wa neno lenyewe. Tumeona neno ni kweli. Na bado tukirudi katika Injili ile ya Yohana moja moja tunaona neno ni nani na alikuwa kwa nani, na unataka kuomba kufanya ibada ya nani? Kwa lazima tupime uzito kwanza wa neno lenyewe, na tujue sasa kumbe kuna kusudi la mimi kulisoma neno la Mungu. Pengine tusiache tu muda mwingi ukapita pengine sawa na shughuli za kutoka, pengine sina Biblia kwenye simu, pengine atuzwahi sana. Je, nina muda naporudi nyumbani, ninakata kwa muda mchache kupitia neno la Mungu, pengine kutathimini kulingana na shughuli nilizozifanya kutwa nzima? Je, pengine kuna baraka gani napata? Pengine huwezi kuziona kama hujasoma neno la Mungu. Kwa maana kama nilivyotoa mfano hapo mwanzo kabisa kupitia ile sala ya Bwana ni kuomba mapenzi ya Mungu yaje kwetu, tujiachilie sisi mbele za Mungu na tuwe tayari kufundishwa na yeye, kuongozwa na yeye, kuelekezwa na yeye, kuonywa na yeye. Bwana Yesu asifiwe. Hii itatusaidia sana katika ibada zetu mbalimbali, ikiwa ni pale kwenye familia au ya kwako binafsi, tuzoee kusoma neno la Mungu na si kama vile ambavyo tumezoea kutalala na neno la Mungu kanisani. Sawa, tunapokea mahubiri mazuri kanisani, lakini ule muda wa <coughs> muda wa kulitafakari neno, je, tunapata wapi? Kama hatupati muda wa kusoma neno kwa muda mzuri, wa kutafakari ni ule uliopanga wewe kwa namna ya ratiba zako kupata nafasi ya kutulia na kulitafakari na kulisoma neno la Mungu. Hii itatujenga, hii itatuongezea nguvu zaidi kulipenda neno la Mungu pamoja na kuliishi. Unajua, kuna kulisoma neno au kulisikia neno na usiliishi, ni vitu viwili tofauti. Kusoma, jamani, kuna mtu anaweza akasoma tu, si ndio? Jamani, eh, je, tunalitendeaje kazi hili neno? Utendaji wake wa kazi tunauleta katika uhalisia, katika maisha, si kusoma tu. Kusoma yeyote anaweza akasoma lakini kuliishi neno la Kristo kidogo inaweza ikawa tabu kwa wengi. Na tunapolisoma na kuliishi, jamani, hapo ndo tunakuwa tumepata ile kweli. Kwa maana haitaondoka kwetu, itabaki natufundisha wakati wote, itabaki natuelekeza wakati wote. Na hata tutapotaka kufanya kitu ambacho akipendezi, oh, neno litanikumbusha hili ni kosa. Hii ni dhambi. Hivi ni hivi, nitaona, nitatambua, nitaacha, kwa maana neno la Mungu linaonya pia. Bwana Yesu asifiwe. Kwa msaada wa Mtakatifu tunaweza kuona mapema hatari iliyo mbele yetu, kuwa pasipo neno la Mungu ndani yetu hatuwezi kuwa na kweli kwa hiyo jamani, kama nilivyosema, neno la Mungu ndiyo kweli yenyewe e. Na Yeremia pia anatwambia katika sura ya 33 tatu mstari wa 33 na tatu imezoeleka sana sindio jamani hii? E, Yeremia 33 na tatu mstari wa tatu imezoeleka sana, basi tunaweza tukaisoma pia. Mtu atakayefika katika Kitabu cha Yeremia sura ya 33 na tatu na huo mstari wa tatu. Yeremia 33 mstari wa tatu, tatu, tatu. Mm. Biblia inasema mm. Niite nami nitaitika nami nitakuonyesha mambo makubwa magumu usiyoyajua. Amen. Amen. Bwana Yesu asifiwe. Je, tunamuita Kristo kwa namna gani? Kwamba Kristo njoo, sivyo tutakavyomuita Kristo, sindio? Jamani, tunamuita katika kusemezana na yeye, katika kuongea na yeye, na tunaona ametuahidi mambo makubwa atatuonyesha. Jamani, tutataka kuona mambo madogo tu kwa hata makubwa? Hii ni ahadi iliyo bora zaidi tena magumu na yale tusio yajua, yeye atatujulisha kupitia nini? Sasa eti Mungu atatujulisha kupitia nini? Eh, ukisoma Bwana Yesu, so asifiwe, kupitia neno la Mungu. Kwa hiyo jamani, tujitahidi sana. Kwa hiyo tunaona vile ambavyo hii Yeremia sura ya thelathini na tatu mstari wa tatu inatutaka tukimwita Mungu naye atatuitikia. Bwana Yesu asifiwe. Lakini ikiwa na moyo wa kupenda au kufanya nini, ibada. Bwana Yesu asifiwe, ibada yetu jamani kwa Mungu aliye hai, si kwa miungu wala matambiko. Tuna hatuna sababu ya kusoma sehemu hizo lakini tunataka kujua kwamba tunapofanya ibada ya Mungu wetu aliye hai, maandalizi ya mtu binafsi ni maandalizi ya moyo wa mwanadamu kwanza. Tu ya kwanza tunaweza kuona katika Mithali kumi na sita mstari wa kwanza, kienda rakaraka. Mithali kumi na sita mstari wa kwanza. Eh, tenda lake nasema maandalio ya moyo ni ya mwanadamu bali jawabu la ulimi kutoka kwa Bwana. Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo mimi binafsi ndiyo wa kuiandaa nini? Ibada. Hakuna mtu mwingine wa kuja kuniandalia nini? Ibada. Kwa nina wajibu mimi mwenyewe kuandaa moyo wangu kwa ajili ya nini? Ya kupokea au kufanya nini? Ibada. Na tuangalie ibada inayompendeza Mungu ni ipi? Waibrania sura ya kumi na mbili mstari wa ishirini na nane Waibrania sura ya kumi na mbili mstari wa ishirini na nane Inasema, kwa kuwa tunapokea ufalme usioweza kutetemeshwa, na muwe na neema ambayo, kwa hiyo mtolee Mungu ibada ya kumpendeza, pamoja na unyenyekevu na kicho, kwa maana Mungu wetu ni moto ulao. Bwana Yesu asifiwe. Kwa hiyo tunaona ibada ya kumpendeza Mungu ni pamoja na unyenyekevu, wapendwa, kujishusha kujitoa na kukubali kufundishwa na kupokea mafundisho ya Mungu wetu. Bwana Yesu asifiwe. Kuna vitu vichache sana kulingana na muda wetu umekwenda. Ndio, katika ibada lazima tuwe watu wenye maombi ya bila kukoma. Tunaona Yesu mara nyingi, tunajifunza kwake, tunamfuata yeye ameomba mara nyingi. Ukisoma katika injili ya Luka na Marko utaweza kuona Yesu mara nyingi alipokuwa anaenda kuomba. Hata alipotaka kuingia majaribuni, tunaona Yesu alifanyaje? Alipata nafasi ya kuomba. Bwana Yesu asifiwe! Kwa hiyo sisi pia lazima tuwe watu wa maombi. Bwana Yesu asifiwe! Basi nitimishe kwa kusema kwamba, tafakari mwenendo wako wa maombi. Je, unaomba kwa subira na uvumilivu? Je, kuna dhambi kwenye maisha yako ambayo hujazikiri bado? Hauko tayari kumkabidhi Yesu maisha yako? Mungu anasubiri kukubariki, amechagua kuwabariki wale wanaomuomba unyenyekevu mkubwa na wale wanaomuomba bila kukoma. Bwana Yesu asifiwe. Basi tumalize na maombi yaliyoko kwenye kitabu chako ukurasa namba ishirini na sita. Hapo chini nasema, eh Baba, ni vigumu kwangu kuamini, lakini leo nimefahamu kuwa unataka kuwa na uhusiano wa pekee na mimi Unaningoja tu nitenge muda wa kukutafuta. Umenikumbusha pia ninahitaji kiasi gani, ninakuhitaji kiasi gani. Baba, sijakupatia muda unaostahili. Nisamee kwa hiyo dhambi kubwa, ninaomba kwa jina la Yesu. Leo naahidi kutenga muda zaidi, ninataka kutoa muda unaofaa zaidi katika siku. Nisaidie kutimiza lengo langu jipya, ninataka nikujue na kukupenda zaidi. Asante kwa upendo wako katika jina la Yesu Kristo. Amina.